Không có tiền đóng lãi cho FE Credit thì sao? | Bank™Tư Nhân

Không có tiền đóng lãi cho FE Credit thì sao?

Giải quyết khó khăn tài chính mùa Covid!

Không có tiền đóng lãi cho FE Credit thì sao?

ngân hàng tư nhân

Dân hỏi:

E có vay tín chấp tiêu dùng bên FE credit 40tr trong 36 tháng , mỗi tháng đóng trả góp 1tr687 đã đóng dc 26 tháng , sau đó bên FE credit lại gọi điện tư vấn cho vay tiếp 20tr dưới hình thức đóng lãi, mỗi tháng đóng 714 nghìn cho 20tr vay, e đóng dc 4 tháng thì do làm ăn thua lỗ lên ko đủ khả năng đóng tiếp, muốn dc kéo dãn nợ hoặc xin tạm dừng đóng 1 thời gian vì vợ e cũng mới sinh thêm e bé, điều kiện kinh tế ko đủ để đóng, liệu e có bị ben FE Credit gây khó dễ ko, theo e thấy mức lãi suất quá cao, mong được luật sư tư vấn , e xin cảm ơn!


Luật sư trả lời:

Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG – ĐT: 0977999896 – http://trungtamtuvanphapluat.vn

Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

– Điện thoại/Fax:0437.327.407

-Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

– Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

– https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

 

Chào bạn !

Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

Vay mượn là quan hệ dân sự, nếu có tranh chấp sẽ được giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự – trừ trường hợp bên vay tiền có ý định chiếm đoạt số tiền đi vay. Theo quy định tại khoản 1 Điều 468 BLDS năm 2015 về lãi suất, mức lãi suất vay tiền cũng theo thỏa thuận, nhưng không được vượt quá 20%/năm (nếu thỏa thuận không rõ thì sẽ là 10%/năm).

Bạn tham khảo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015 về lãi suất như sau:

Điều 468. Lãi suất cho vay  

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.

Như vậy, lãi suất cho vay sẽ do các bên tự thỏa thuận. Tuy nhiên lãi suất sẽ không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay. Nếu mức lãi suất mà các bên tự thỏa thuận với nhau vượt quá mức 20%/năm của khoản tiền vay thì khi có tranh chấp khiến tòa án phải giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự thì phần lãi suất vượt quá sẽ không được tính..

Trừng hợp người cho vay nặng lãi, có yếu tố bóc lột, gây ảnh hưởng xấu tới các quan hệ dân sự và an ninh trật tự, an toàn xã hội thì có thể bị xem xét, xử lý về tội cho vay nặng lãi theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015,. cụ thể như sau:

Điều 201. Tội cho vay lãi nặng

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Xin thông tin đến bạn!

 

Nguồn: Thư Viện Pháp Luật

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *