Hướng dẫn xin cấp lại tạm trú! | Bank™Tư Nhân

Hướng dẫn xin cấp lại tạm trú!

Giải quyết khó khăn tài chính mùa Covid!

Hướng dẫn xin cấp lại tạm trú!

ngân hàng tư nhân

Chào Luật sư!

Em tên Hoài, nhờ luật sư tư vấn cho em như sau: Quê em ở An  Giang, em qua Vĩnh Long công tác và có đăng ký tạm trú

tại Thị trấn Long Hồ, Vĩnh Long được 1 tháng. Vì để bổ sung hồ sơ vay ngân hàng nên em mới lên Công an Thị trấn Long Hồ để

xin giấy xác nhận tạm trú nhưng Trưởng công an Thị trấn lại bác bỏ không xác nhận với lý do dính liếu đến tiền bạc nên không

xác nhận. Sau đó, em không cần xác nhận nữa mà yêu cầu Công an cấp sổ tạm trú cho em nhưng cũng bị bác bỏ không cấp

sổ tạm trú, bởi Trưởng công an đã biết lý do em làm sổ tạm trú là để vay tiền nên không chịu xác nhận hay cấp sổ tạm trú gì cả.

Luật sư cho em hỏi?

– Trưởng công an không chịu xác nhận hay cấp sổ tạm trú cho em với lý do dính liếu tiền bạc, đúng hay sai?

– Theo quy định làm sổ tạm trú có quy định thời gian tạm trú bao lâu không?

– Theo quy định thì đối tượng nào mới được cấp sổ tạm trú?

– Pháp luật có cấm không được làm sổ tạm trú với mục đính vay tiền không?

– Để làm được sổ tạm trú thì em phải làm như thế nào?

Nhờ Luật sư tư vấn giúp em.

Chúc Luật sư luôn vui khỏe.


Chào bạn,

Công an không chịu xác nhận hay cấp sổ tạm trú cho bạn là không đúng với Luật cư trú.

Luật không quy định thời gian tạm trú bao nhiêu lâu mới được cấp sổ tạm trú.

Đối tượng như bạn là được cấp sổ tạm trú. Việc cấp sổ là để công an quản lý về cư trú của công dân, còn đối với người dân thì có thể sử dụng Sổ tạm trú thực hiện các nhu cầu, giao dịch trong cuộc sống…PL không cấm việc làm sổ tạm trú để vay tiền.

Để làm sổ tạm trú bạn liên hệ Công an cấp xã nơi tạm trú để được hướng dẫn. Bạn tham khảo quy định sau đây:

Điều 30. Đăng ký tạm trú

1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

3. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

4. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an.

Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn.

Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.

5. Trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động, học tập từ sáu tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xoá tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú.

Luật sư Huỳnh Minh Vũ

Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

ĐT: (08) 3848 1817 – 0909306655


Chào bạn!

Mình xin nói thêm 1 chút về vấn đề có liên quan đến câu hỏi của bạn như sau:

để thể hiện là một công dân biết luật pháp khi đối diện với những “skill” ko tốt của CBHC bạn nên tham khảo:

B1: Về nơi Bạn có hộ khẩu thường trú, gặp Công an xã hỏi xin:

Mẫu HK01 và HK02 theo Thông tư 81 hoặc theo QĐ số 698/2007/QĐ-BCA(C11) (Khuyến khích TT81 vì QĐ 698 đã hết hiệu lực, nhưng có nơi vẫn dùng form của QĐ đó là vì nhỡ in thừa nên vẫn đc dùng, tại thời điểm này thì Form của cả 2 văn bản trên vẫn có hiệu lực như nhau theo trích dẫn dưới bài)

B2: mang theo CMTND đến nơi muốn Đăng ký Tạm trú để xuất trình, đồng thời mang giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp.

B3: Nói: xin nộp hồ sơ đăng ký tạm trú, nếu ok thì xin giấy hẹn kết quả. Nếu hồ sơ thiếu sót gì thì yêu cầu CBHC viết văn bản hướng dẫn (CBHC mặc nhiên phải chịu trách nhiệm với VB này)

 

Thân chào!

 

Ngân Hàng Tư Nhân tổng hợp từ Thư Viện Pháp Luật

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *